Cây hương đá

Cây hương đá (hay còn gọi là bàn thờ thiên ngoài trời, am thờ đá, miếu thờ đá lộ thiên) là vật phẩm thờ cúng tâm linh phong thủy ngoài trời có lịch sử lâu đời trong đời sống tín ngưỡng người Việt. Được chế tác từ đá tự nhiên nguyên khối với thiết kế gồm một cột trụ đỡ một khám thờ có mái che hoặc không mái, cây hương đá dùng để thắp hương cúng tế Thượng Đế (Ông Trời), Thổ Công, Thần Linh bản thổ, Mẫu Cửu Trùng Thiên hay tiền chủ của ngôi nhà, giúp kết nối tâm linh giữa con người và cõi thần tiên, mang lại sự bình an, may mắn và thịnh vượng cho gia đạo.

1. Ý nghĩa tâm linh của tục thờ cây hương đá ngoài trời

Tục lập cây hương đá ngoài trời bắt nguồn từ triết lý “Thông Thiên” – kết nối Thiên – Địa – Nhân:

Thứ nhất, bàn thờ trong nhà là nơi thờ cúng gia tiên và các vị thần cai quản nội gia, còn không gian ngoài trời cần có một nơi trang trọng để kính cáo Trời Đất, các vị thần bản xứ bảo hộ bình an cho cả mảnh đất.

Thứ hai, chất liệu đá tự nhiên nguyên khối hấp thụ tinh hoa nhật nguyệt ngoài trời, không bị mục nát, rêu phong hay ảnh hưởng bởi nắng mưa bão gió, giữ vững sự trang nghiêm và trường tồn vĩnh cửu.

Thứ ba, việc thành kính thắp nén hương thơm trên bàn thờ thiên mỗi ngày mùng một, ngày rằm giúp gia chủ giải tỏa lo âu, tâm hồn thanh tịnh và cầu xin phước lành, tài lộc dồi dào cho cả gia đình.

Mẫu cây hương đá bàn thờ thiên ngoài trời có mái đao đẹp
Hình 1: Mẫu cây hương đá 2 mái đao ngói ống đá xanh nguyên khối thờ thần linh ngoài trời

2. Các mẫu cây hương đá đẹp và phổ biến nhất hiện nay

Dựa trên cấu trúc phần mái che, cây hương đá được chia thành 3 mẫu thiết kế chính:

2.1. Cây hương đá không mái (Bàn thờ thiên đơn giản)

Thiết kế gồm 1 cột trụ tròn hoặc vuông nâng đỡ một mặt bàn thờ phẳng có vách đá phía sau chạm hoa sen hoặc chữ Thọ. Mẫu này nhỏ gọn, thanh thoát, rất phù hợp đặt trên ban công, sân thượng hoặc sân vườn gia đình có diện tích vừa phải.

Mẫu cây hương đá không mái đặt ban công sân thượng
Hình 2: Mẫu bàn thờ thiên đá không mái chạm khắc cánh sen thanh nhã

2.2. Cây hương đá một mái che (Cây hương 1 mái đao)

Phần khám thờ phía trên được che chắn bởi 1 tầng mái ngói đá vuốt cong cổ kính, bảo vệ bát hương và chén thờ khỏi mưa gió ngoài trời.

2.2. Cây hương đá một mái che (Cây hương 1 mái đao)
Hình minh họa: 2.2. Cây hương đá một mái che (Cây hương 1 mái đao)

2.3. Cây hương đá hai mái che bề thế (Am thờ ngoài trời 2 mái)

Mẫu am thờ cao cấp với 2 tầng mái đao ngói ống nguy nga, vách bưng đục hoa văn Tứ Quý sắc nét, thường dùng cho biệt thự sân vườn lớn, khuôn viên lăng mộ gia tộc hoặc nhà thờ họ.

Mẫu am thờ cây hương đá hai mái đao xanh rêu cao cấp
Hình 3: Mẫu cây hương đá 2 mái đao đá xanh rêu Thanh Hóa chạm khắc tinh xảo

3. Kích thước cây hương đá chuẩn thước Lỗ Ban 38.8cm

Kích thước mặt bàn và chiều cao của cây hương đá được đo đạc theo cung đỏ may mắn của thước Lỗ Ban:

Loại Cây Hương Kích Thước Mặt Bàn (cm) Chiều Cao Đến Mặt Bàn (cm) Cung Số Lỗ Ban
Không mái cỡ nhỏ 61 x 61 cm hoặc 69 x 69 cm 107 cm Tiến Bảo, Thêm Đinh
Không mái cỡ vừa 81 x 81 cm 117 cm / 127 cm Tài Vượng, Đăng Khoa
Có 1 mái che 81 x 81 cm hoặc 89 x 89 cm Tổng cao 197 – 217 cm Thuận Khoa, Phú Quý
Có 2 mái che cao cấp 89 x 89 cm hoặc 107 x 107 cm Tổng cao 235 – 255 cm Đại Cát, Phúc Tinh

4. Báo giá thi công cây hương đá trọn gói năm 2026

Giá hoàn thiện cây hương đá phụ thuộc vào kiểu dáng mái và chất liệu đá tự nhiên:

  • Cây hương đá không mái (61x61cm, 69x69cm): 6.500.000 – 9.500.000 VNĐ / chiếc.
  • Cây hương đá 1 mái che (81x81cm): 11.000.000 – 15.000.000 VNĐ / chiếc.
  • Cây hương đá 2 mái che (89x89cm): 16.000.000 – 24.000.000 VNĐ / chiếc (Đá xanh đen) | 22.000.000 – 32.000.000 VNĐ / chiếc (Đá xanh rêu).

5. Cơ sở chế tác cây hương đá uy tín hàng đầu Ninh Bình

Cơ sở Đá Mỹ Nghệ Ninh Bình chuyên sản xuất và cung cấp cây hương đá bàn thờ thiên ngoài trời trên toàn quốc. Cam kết 100% đá tự nhiên già tuổi nguyên khối, đường nét hoa văn đục chạm sắc sảo, giao hàng và lắp đặt tận nơi an toàn.

TƯ VẤN MUA BÀN THỜ THIÊN ĐÁ NGOÀI TRỜI:
Quý khách hàng có nhu cầu đặt mua cây hương đá chuẩn phong thủy Lỗ Ban, xin vui lòng gọi ngay Hotline/Zalo của Đá Mỹ Nghệ Ninh Bình để nhận tư vấn tốt nhất!